Khởi động Chương trình hỗ trợ tư vấn phát triển nhà máy thông minh năm 2022
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh, Bộ Công Thương và Samsung Việt Nam chúc mừng các doanh nghiệp tham gia Chương trình hỗ trợ tư vấn phát triển nhà máy thông minh năm 2022.
Phát biểu chào mừng, Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Hương Giang thông tin nhanh tình hình phát triển kinh tế - xã hội của Bắc Ninh 4 tháng đầu năm với nhiều chỉ tiêu đạt và vượt kế hoạch đề ra. Khẳng định, sau 2 năm thực hiện Biên bản ghi nhớ hợp tác giữa Bộ Công Thương, UBND tỉnh Bắc Ninh và Samsung Việt Nam về Chương trình tư vấn cải tiến, hỗ trợ doanh nghiệp, đã và đang mang lại nhiều hiệu quả thiết thực, giúp các doanh nghiệp nâng cao năng lực sản xuất, tăng cường liên kết, chủ động tham gia sâu hơn vào chuỗi giá trị toàn cầu, đóng góp quan trọng vào sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh. Mong muốn Bộ Công Thương và Samsung Việt Nam tiếp tục quan tâm, tư vấn hỗ trợ các doanh nghiệp nội địa cải tiến, phát triển nhà máy thông minh. Yêu cầu, các doanh nghiệp tham gia Chương trình tích cực phối hợp, nỗ lực, quyết tâm thực hiện cải tiến năng suất, chất lượng, nâng cao năng lực cạnh tranh và tăng cường hiệu quả trong sản xuất, kinh doanh.
Năm 2022, Chương trình tư vấn cải tiến, hỗ trợ doanh nghiệp được triển khai chuyên sâu theo dự án phát triển Nhà máy thông minh (Smart Factory) tại 7 doanh nghiệp gồm: Công ty Cổ phần Hanpo Vina; Công ty TNHH Sản xuất và Kinh doanh Thịnh Vượng; Công ty TNHH Trần Thành; Công ty Cổ phần Manutronics Việt Nam; Công ty TNHH Công nghiệp Chiến Thắng; Công ty TNHH Nhựa An Lập; Công ty Cổ phần Thiết bị bưu điện Postef. Trong 3 tháng, các chuyên gia của Samsung đến từ Hàn Quốc khảo sát, đánh giá thực trạng hoạt động của các doanh nghiệp; trực tiếp tư vấn, đào tạo, chia sẻ kinh nghiệm và hỗ trợ xây dựng Nhà máy thông minh, nhằm cải tiến quy trình sản xuất, hoàn thiện các tiêu chuẩn, tăng cường năng lực cạnh tranh cho các doanh nghiệp của tỉnh.
Tổng Giám đốc Tổ hợp Samsung Việt Nam Choi Joo Ho cam kết không ngừng hỗ trợ các doanh nghiệp Việt Nam cải tiến, phát triển hơn nữa, hy vọng, các doanh nghiệp tiếp tục duy trì và phát triển những thành quả đạt được sau quá trình tư vấn, trở thành nhà cung ứng của Samsung và các doanh nghiệp FDI khác.
Thứ trưởng Bộ Công Thương Đỗ Thắng Hải đề nghị tỉnh Bắc Ninh tiếp tục quan tâm, hỗ trợ để thúc đẩy các doanh nghiệp tham gia sâu vào các chuỗi cung ứng toàn cầu. Samsung Việt Nam hỗ trợ đào tạo cho các doanh nghiệp Việt Nam tham gia các chương trình phát triển theo định hướng xây dựng nhà máy thông minh trong giai đoạn tới. Đề nghị các doanh nghiệp tham gia Chương trình với thái độ nghiêm túc, hiệu quả, tiếp thu tối đa kiến thức, kỹ năng cần thiết để áp dụng vào thực tiễn một cách hiệu quả, góp phần phát triển nhiều nhà máy thông minh tại Việt Nam.
Ngay sau buổi Lễ, lãnh đạo Bộ Công Thương, tỉnh Bắc Ninh và Samsung Việt Nam đã chứng kiến sự kiện ký kết Biên bản thỏa thuận hỗ trợ tư vấn phát triển nhà máy thông minh giữa Sở Công Thương Bắc Ninh, đại diện Cục Công nghiệp (Bộ Công Thương), Trung tâm mua hàng (Samsung Việt Nam) và 7 doanh nghiệp tham gia Chương trình.
-
Bí thư Tỉnh Ủy Nguyễn Anh Tuấn tri ân dối tượng chính sách tại Quế Võ
-
Lãnh đạo tỉnh dâng hương tưởng niệm các Anh hùng Liệt sĩ nhân dịp kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh, Liệt sĩ.mp4
-
Bộ CHQS tỉnh thượng cờ rủ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.mp4
-
Chủ tịch nước Tô Lâm thăm, tặng quà người có công tại thị xã Thuận Thành.mp4
-
UBND tỉnh họp phiên thường kỳ tháng 7 Tăng cường kỷ cương, kỷ luật, đẩy nhanh tiến độ giải ngân vốn đầu tư công.mp4
-
Dấu ấn quan trọng của Tổng Bí thư trong tiến trình đổi mới Quốc hội.mp4
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lý luận xuất sắc của Đảng.mp4
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng nói về Bắc Ninh.mp4
-
Bế mạc kỳ họp thứ 18, HĐND tỉnh khoá XIX.mp4
-
Khai mạc Kỳ họp thứ 18, HĐND tỉnh khoá XIX.mp4